All-WT
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

การส่งเฟค สำคัญยังไงนะครับ

2 posters

Go down

การส่งเฟค สำคัญยังไงนะครับ Empty การส่งเฟค สำคัญยังไงนะครับ

ตั้งหัวข้อ  Hobbits70.WTwinter Sat May 09, 2009 12:44 am

Attack Fake หรือ การตีเฟค คืออะไร แล้วสำคัญไฉน

การตีเฟค คือการส่ง unit ไป1ตัว เพื่อกระตุ้นให้ศัตรูนั้น มี Alert ขึ้นมาว่า กำลังจะโดนตีในอีกกี่นาที แต่การส่ง unit 1 ตัวนั้น unit นั้นจะตายฟรีโดยไม่ได้โจมตีใดๆเลย แต่มีประโยชน์ทำให้ ศัตรูนั้น ต้องตัดสินใจว่า จะอยู่รับ หรือจะ เอาทหารออกหนีแทน

ข้อดีของการเฟค
1)ทำให้แบ่งศัตรูในการกันเมืองได้
เช่น ทั้ง ally ส่งทหารไป เฟคคนละ1ตัว หลายๆเมือง กับส่งทหารชุดที่ต้องการจะตี คนละ1ชุด ในคนเมืองเดียว
Ally ของศัตรูนั้น ต้องเลือกตัดสินใจว่า จะป้องกันเมืองไหน หรือจะปล่อยเมืองไหน หรือจะแบ่งกำลังไปกันทุกเมือง มันคงจะไม่คุ้มแน่ๆ

2)ทำให้การฆ่าทหารเป็นไปได้
บาง ครั้ง การตีเฟค อาจไม่ต้องส่ง1ตัวก็ได้ เทคนิคนี้ผมเคยใช้มา สดๆร้อนๆ เมื่อคืนนี้เอง เราทำการส่งทหารไป บ่อยๆ ครั้งละ 5 ตัว 10 ตัว หรือหลายๆตัวตามการวิเคราะห์ของเมืองนะคับ
แรกๆ ศัตรูอาจจะหนี พอส่งไปบ่อยๆ เค้าอาจจะปล่อยทหารเค้า กันเมืองตัวเอง เราก็ทำการ จัดชุด set ใหญ่ ส่งไปเจี๋ยนมันซ๊า อิๆ

หรืออีกวิธี

ให้เพื่อนๆช่วยกันส่งเฟค เหมือนก่อนหน้าที่มีข้อความขอเฟคที่ทุกคนได้รับกันไป
ลองคิดถึงว่า ถ้าเป็นตัวทุกคนเอง อยู่ดีๆ มี
AAA Attacks in 0:01:33 hrs.
จะหนีจะกันเลือกไม่ถูก ส่งมาทั้งเฟคทั้งจิง บางอัน อีก2นาทีเข้า ถ้าหนีไป ก็มีอีกไม่ถึงชม ต่อๆๆๆ เรียงกันมา ตลอด 3วัน ไม่หยุดพัก
จะหนีอันไหนดี ก็มีโอกาศให้ตีเมืองได้ง่ายๆ เกิดขึ้น

นอกเหนือจากการตัดกำลัง ก็คือข้าว!! ปัญหาที่ใหญ่ที่สุดของเกม travian
เพราะการขอเรนฟอส ต้องใช้ข้าวจำนวนมาก การสูญเสียเยอะมากคับ

แก้ไขล่าสุดโดย Hobbits70.WTwinter เมื่อ Sat May 09, 2009 12:49 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง
Hobbits70.WTwinter
Admin

https://all-wt.thai-forum.net

ขึ้นไปข้างบน Go down

การส่งเฟค สำคัญยังไงนะครับ Empty Re: การส่งเฟค สำคัญยังไงนะครับ

ตั้งหัวข้อ  Hobbits70.WTwinter Sat May 09, 2009 12:48 am

สำหรับผม นะครับ การส่งเฟค จะไม่มีประโยชน์อะไรเลยครับถ้า เล่นแบบ สวนครับ ซึ่งผมนิยมมาก เพราะเกมนี้คนตั้งรับ เสียเปรียบครับ เพราะถ้าเมืองอยู่ใกล้ คุณจะไม่มีเวลาในการเรนครับ กว่าทัพเรนจะไปถึงเมืองก็โดนไปแล้ว วิธีแก้ที่สุดก็คือ มันยกทัพมา เรายกทัพไปครับ หรือถ้าคิดว่าทหารมากกว่ามัน ก็รอดักแล้วก็วิ่งตามตูดมันไป แลกกัน แบบนี้ละครับ คุ้ม ที่สุด มึงบอร์ม กูบอร์ม ครับ อย่าไปหงอกลัวมัน

ปล. ถ้ามันส่งมาหลายเมืองละ ขึ้นเต็มเลย กรณีแบบนี้ก็เหมือนโดนรุมนั้นละครับ หลักง่าย ๆ เวลาโดนรุมก็คือ จับคอเสื้อใครได้ก็ต่อยมันคนเดียวครับ คนอื่นจะตีเรายังไงก็ช่างมัน แต่จับมึงได้ กุก็เล่นเมิงคนเดียว ครับ ดังนั้นเมืองใหนที่ส่งมาแล้วอยู่ใกล้ที่สุด ก็เล่นมันครับ ^^
Admin

https://all-wt.thai-forum.net

การส่งเฟค สำคัญยังไงนะครับ Empty Re: การส่งเฟค สำคัญยังไงนะครับ

ตั้งหัวข้อ  donutcoconut.WT-TTOM Sat May 09, 2009 12:10 pm

ผมก็ว่างันและ แลกกันไปเลย เสียก็เสียไปเลยดีกว่า Twisted Evil
donutcoconut.WT-TTOM
donutcoconut.WT-TTOM

ขึ้นไปข้างบน